Yunit 2
Pakikipamuhay sa Pakikiisa
Aralin 20
Masarap Mabuhay
Pahina 240-248; Dalawang araw
MGA LAYUNIN NG LEKSIYON AT KATUMBAS NA K–12 KOMPETENSI
Layunin
|
K–12 Kompetensi
|
|
|
MGA ESENSIYAL NA KATANUNGAN
- Paano mo masasabi na masarap mabuhay?
- Ano ang ginagawa ninyo upang makapagbigay ng kasiyahan sa mga taong nakapaligid sa inyo?
TEKNOLOHIYA AT MGA SANGGUNIAN
- aklat na Wikang Sarili 2
MGA KAGAMITAN
- saranggola
- larawan ng mga batang naglalaro ng saranggola
PAMAMARAAN
Unang Araw
Pagganyak
- Pasagutan sa mga mag-aaral ang tanong sa Simulan sa pahina 240 ng batayang aklat. Tumawag ng mga mag-aaral upang ibahagi sa klase ang kanilang sagot.
- Ipakita ang saranggola o ang larawan ng batang nagpapalipad nito. Itanong: Sino sa inyo ang nakapagpalipad na ng saranggola? Sabihin sa kanila na ang babasahing kuwento ay may kaugnayan sa saranggola.
Paglinang
- Ipabasa ang pamagat ng kuwento sa pahina 240 at itanong sa mga mag-aaral kung ano ang nais nilang malaman tungkol dito. Isulat ang kanilang mga tanong sa pisara.
- Pasagutan ang gawain sa Palawakin sa pahina 243. Iwasto ang mga sagot.
- Magsagawa ng masining na pagkukuwento ng “Bakit Ka Lumilipad, Gora Saranggola?”
- Pasagutan sa mga mag-aaral ang mga tanong sa Talakayin sa pahina 244. Sagutin din ang mga tanong na isinulat sa pisara.
- Tumawag ng mag-aaral na magbibigay ng buod ng kuwentong napakinggan. Itanong sa kanila kung anong aral natutuhan nila sa kuwento.
Paglalagom
- Pangkatin ang klase at ipagawa ang sumusunod:
a. Unang pangkat – Sagutin ang tanong: Kung ikaw si Pepito, gagawin mo rin ba ang ginawa niya? Bakit?
b. Ikalawang pangkat – Gumawa ng maikling kuwento na may katulad na paksa sa kuwentong napakinggan.
c. Ikatlong pangkat – Gumawa ng mga tanong tungkol sa kuwentong napakinggan.
d. Ikaapat na pangkat - Sumulat ng isang talata tungkol sa mensahe o aral na nais ipabatid ng kuwento. - Hayaang iulat ng bawat pangkat ang kanilang ginawa. Magbigay ng komento tungkol sa mga iniulat ng mga mag-aaral.
Ikalawang Araw
Balik-aral
- Itanong sa mga mag-aaral: Ano ang pamagat ng kuwentong napakinggan ninyo noong nakaraang pagkikita? Anong aral ang natutuhan ninyo mula rito?
- Magdagdag ng iba pang tanong kaugnay ng kuwento. Gabayan ang mga mag-aaral upang makabanggit sila ng mga pang-abay sa kanilang mga sagot. Isulat ang mga masasabi nilang pang-abay sa pisara.
Pag-uugnay
- Ipabasa sa mga mag-aaral ang mga pangungusap sa Alamin sa pahina 245. Ipasuri ang mga salitang may salungguhit.
- Ipakilala ang pang-abay. Talakayin ang mga pang-abay na pamanahon, panlunan, at pamaraan.
- Magbigay ng maraming halimbawa upang mas maunawaan ng mga mag-aaral ang paksa. Gamitin din ang mga pang-abay na nakasulat sa pisara bilang halimbawa.
- Pagkatapos ng pagtalakay, pasagutan sa mga mag-aaral ang mga pagsasanay sa Kaya Mo Ito, Gawin Mo, at Magsanay Pa sa mga pahina 246 at 247.
- Iwasto ang mga sagot ng mga mag-aaral. Magdagdag ng paliwanag, kung kinakailangan.
Paglalagom
- Pangkatin ang klase sa tatlo at ipagawa ang sumusunod:
a. Unang pangkat – Gumawa ng diyalogo gamit ang mga pang-abay na pamanahon.
b. Ikalawang pangkat – Sumulat ng talata tungkol sa isang gawain gamit ang mga pang-abay na pamaraan.
c. Ikatlong pangkat – Sumulat ng talata tungkol sa mga lugar na napuntahan ninyo sa maghapon sa loob ng paaralan. - Ipabasa sa harap ng klase ang ginawa ng bawat pangkat. Magbigay ng komento tungkol sa ginawa ng mga mag-aaral.
- Bilang paglalagom ng aralin, ipagawa ang Gamitin sa pahina 248.